Dabarun Motsi da Mulki/Labarai/7
Barka da zuwa fitowa ta 7 (Yuli-Satumba 2022) na Dabarun Motsi da Mulki Jarida! Wasikar tana rarraba labarai da abubuwan da suka dace game da aiwatar da Wikimedia na Shawarwari Dabarun Motsi, da sauran batutuwan da suka dace game da mulkin Motsawa, da kuma ayyuka da ayyuka daban-daban waɗanda ƙungiyar Dabarun Motsawa da Gudanarwa (MSG) ke tallafawa Wikimedia Foundation.
Ana isar da Wasiƙar MSG a duk kwata. Koyaya, idan kuna sha'awar sabuntawa akai-akai, akwai Tsarin Motsi na mako-mako, wanda shine na Wikimedias waɗanda ke son bin tsarin mu sosai. Kuna iya barin ra'ayi ko ra'ayoyi don wasiƙar labarai ta gaba akan shafin magana. Hakanan kuna iya taimaka mana ta hanyar fassara wasiƙar zuwa cikin yarenku da raba ta akan dandamalin al'umma. Hakanan ana gayyatar ku don biyan kuɗi zuwa wasiƙar nan.
Mun gode don karantawa da shiga!
- Rahoton sawun carbon WMF da aka buga: Fitar da iskar carbon gidauniyar Wikimedia ta ragu da kashi 7% daga shekarun baya. Ana nuna wannan a cikin rahoton dorewar muhalli na shekara ta 2021 na Gidauniyar Wikimedia. Manufar ita ce tabbatar da cewa aikinmu da aikinmu suna tallafawa duniya mai dorewa. Kuna iya karanta takaitaccen rahoton akan Diff da cikakken rahoton akan Wikimedia Commons (pdf).
- Haɓakawa ga ayyukan haɗin yanar gizo na Wikimedia : ƙungiyar Yanar Gizo na Wikimedia Foundation sun fara jerin gyare-gyare a matsayin wani ɓangare na aikin Vector 2022. Haɓakawa sun haɗa da canje-canje iri-iri ga fasalulluka na shafin ayyukan Wikimedia, kamar menu na mai amfani, taken kai, da tebur na abun ciki. Ƙari akan Diff.
Ana ci gaba da aiki kan Ka'idar da'a ta duniya. A Kwamitin Bita yana bitar ra'ayoyin al'umma don yin canje-canje ga Jagororin Ƙarfafawa. Kwamitin Bita ya kuma buga sabuntawa. Kuna iya ci gaba da raba sake mayarwa akan Meta ko akan sabon Dandalin Dabarun Motsi. Hakanan kuna iya tattauna kwanan nan da aka amince da buƙatar ba da kyauta don gwada ƙungiyoyin tallafi na abokan aiki don masu gudanarwa.
- Hubs : Daga 24 zuwa 26 ga Yuni 2022, ƙungiyar MSG ta yi taro da yawa Tattaunawar Duniya game da shawarar Ƙaramar Ma'auni don Matukan Jirgin Sama. Cikakken rahoto daga waɗannan tattaunawar akwai akan Meta.
- Shirya Yarjejeniya Ta Motsi : Kwamitin Zana Yarjejeniyar Motsi (MCDC) sun hadu da juna a karon farko. Taron nasu ya gudana ne a Berlin, Jamus daga 17 zuwa 19 ga Yuni 2022. A halin yanzu MCDC tana shirya jigon Yarjejeniya (mai kama da Tebur na ciki). Za a raba bayanin tsakanin ƙananan kwamitoci da yawa don tsara kowane ɓangaren sa. MCDC kuma ta yi maraba da sabon memba, Daria Cybulska, wanda ya maye gurbin Jamie Li-Yun Lin. Karanta sabuntawa kowane wata.
- Wikimedia Deutschland farar takarda kan tsara makomar shiga cikin Wikimedia Movement: Wikimedia Deutschland sun hada hannu da ananan gungun Wikimediya zuwa an buga farar takarda da nufin "samar da bayanai don yuwuwar zayyana hanyoyin shiga cikin Wikimedia Movement". An haɗa farar takarda zuwa tsarin tsara Yarjejeniya Ta Harka. An gudanar da taron gabatar da tambayoyin da ba na jama'a ba a ranar 11 ga Yuli, 2022, kuma duk Wikimedians masu sha'awar za su iya barin sharhi ko tambayar su a zaren dandalin MS. Karanta farar takarda (pdf).
- An ƙaddamar da teburin taimako don haɗin gwiwar abun ciki : a matsayin wani ɓangare na aikinsa na ƙirƙirar Cibiyar Haɗin Kan Abun Ciki, Wikimedia Sverige ya ƙaddamar da Taimakon tebur don ba da tallafi ga masu haɗin gwiwa da masu sa kai waɗanda ke ƙoƙari, don samar da haɗin gwiwar abun ciki, musamman ga al'ummomin gida a cikin sassan da ba a ba da izini ba da kuma rashin wakilci na duniya. Ƙari akan Diff.
- Ƙarfafa ƙarfi ga shugabannin al'ummar Brazil : Matsakaicin masu gyara 2,000 masu aiki suna ba da gudummawa ga Wikipedia na Portuguese, tare da adadi mai yawa daga Brazil; wasu kuma masu shiryawa ne da ke da alaƙa da haɗin gwiwar Wikimedia na ƙasar Wiki Movimento Brasil (WMB). Membobin WMB Lucas Piantá da Adriane Batata suna da niyyar gina tsarin haɓaka iya aiki tare da membobin al'umma da ke shirye su ci gaba da tafiyar da Wikimedia ta hanyar sabon aikin su, Capacitação de lideranças brasileiras ("Jagoranci Shirin ci gaba ga al'ummomin Brazil").
- Yana buƙatar binciken kima farawa daga Cape Verde : A daya gefen Tekun Atlantika, Wikimedian-in-Residence na Portugal, Rute Correia, kwanan nan ta ziyarci ƙasar Cape Verde ta Afirka don fara aikin ƙasa don kimantawa yana buƙatar bincike, da niyyar don raba sakamakon binciken tare da al'umma kafin Satumba 2022.
- An ƙaddamar da Portal Developer na Wikimedia : ƙungiyar Ƙwararrun Masu Haɓaka na Wikimedia Foundation sun ƙaddamar da Wikimedia Developer Portal, "madaidaicin wurin shiga don nemo takaddun fasaha da albarkatun al'umma". Kara karantawa akan Blog Tech.
- Bidiyo masu inganci don gwaje-gwajen kimiyya : Shared Knowledge, ƙungiyar haɗin gwiwar Wikimedia a Macedonia, suna ci gaba da aikin su Wikiexperiments, wanda ke da nufin yin rikodin bidiyoyi masu inganci na gwaje-gwajen physics, chemistry, da nazarin halittu da aka tsara don kwatanta mahimman ra'ayoyin kimiyya da abubuwan mamaki. An fara wannan aikin ne a cikin 2015, tare da haɗin gwiwar Cibiyar Nazarin Kimiyya, FNSM a Skopje.
- Sabbin kayan aiki don yin rikodin kwafin baka : Wikimedians Amrit Sufi da Nitesh Gill sun buga Oral Culture Transcription Toolkit, wanda ke ba da cikakkun bayanai game da yadda ake rikodin al'adun baka, yadda don loda su akan Wikimedia Commons, da yadda ake ƙirƙirar rubutu da loda shi akan Wikisource.
- Sakamako daga matukin aikin shimfidar ƙasa na Equity : a watan Fabrairun 2022, ƙungiyar Bayanan Duniya da Fahimtar Duniya na Wikimedia Foundation ta ƙaddamar da rukunin farko na matukin jirgi na aikin Equity Landscape, wanda ke nufin "taswirar dukiyar da muke da ita. bayanan shimfidar wuri don haɓaka daidaitattun bayanai da kuma fihirisa". Akwai cikakken rahoto akan Meta-wiki. Ƙari akan Diff.
Sauran labarai da sabuntawa
- Dandalin Dabarun Motsi : a ƙarshen Mayu 2022, ƙungiyar MSG ta ƙaddamar da wani tsari na Dandalin Dabarun Motsi (MS Forum), wanda shine dandalin tattaunawa na yarukan da yawa na Magana don duk Wikimedians don tunani da tattauna aiwatarwa. na dabarun Motsi. An buga cikakken tsari akan Meta-wiki. Lokacin bita ya kasance har zuwa 24 ga Yuli 2022 kuma ana gayyatar Wikimedians don ba da ra'ayinsu. Idan akwai isassun yarjejeniya ta al'umma don tallafawa Dandalin MS, za'a ƙaddamar da shi a watan Agusta 2022 kafin Wikimania. Ƙungiyar MSG tana buga rahoton na mako-mako wanda ke ba da bayanan ƙididdiga a cikin dandalin.
- Zaben Kwamitin Amintattu na Wikimedia Foundation ta 2022 : tsarin zabar sabbin mambobi na Kwamitin Amintattu na Wikimedia Foundation a ci gaba. Jimlar ƴan takara goma sha biyu za su yi takara don kujeru biyu na al'umma da masu alaƙa. Wakilan ƙungiyoyin Wikimedia Movement za su ƙiri'a a watan Yuli 2022 don tantance 'yan takara shida. Al'ummar Wikimedia baki ɗaya za su ƙiri a watan Agusta 2022 don zaɓar 'yan takara biyu na ƙarshe. Masu jefa ƙuri'a za su iya dogara da matsayin ɗan takara ɗaya ɗaya wanda mai ba da agaji Kwamitin Nazari, Compass Zaɓe, da ainihin amsoshin ɗan takarar ga tambayoyin da aka yi musu kafin zabe.
- Yi rijistar kanku a matsayin Mai Taimakon Zabe idan kuna son shiga cikin zaɓen Kwamitin Amintattu. Wani mai sa kai na zabe ne zai dauki nauyin dinke barakar dake tsakanin kwamitin zabe, da tawagar gudanarwa da ke goyon bayan zaben kwamitin amintattu, da kuma al'ummar Wikimedia. Za ku taimaka wa ’yan uwa na yankin ku don shiga zaben da kuma bayar da gudummawar wajen tsara makomar Harkarmu.
- WIKIMOVE podcast : abokan aikinmu daga ƙungiyar Tsarin Motsawa da Alakar Duniya a Wikimedia Deutschland sun ƙaddamar da WIKIMOVE, faifan podcast da nufin "zama dandalin tattaunawa na gaskiya da gaskiya game da batutuwan da suka shafi Dabarun Motsi ". Ana samun shirye-shiryen tare da ciyarwar RSS akan manyan dandamalin podcast. Sigar bidiyo, tare da fassarar Turanci, ana samunsa akan YouTube. Sabon shirin ya fito da tattaunawa game da aikin UNLOCK Accelerator, wanda shine mai karɓar Tallafin Ayyukan Dabarun Motsawa.
- Canje-canje ga ƙungiyar MSG : karamin godiya da sa'a a kokarinsu na gaba ga abokan aikinmu da suka bar Wikimedia Foundation ko kuma suka koma wata kungiya: Youngjin Ko, Yumiko Shibata, Sam Oyeyele, da Jackie Koerner. Na gode, kuma mun gan ku a kusa!